QUY ĐỊNH VỀ MỨC CẤP DƯỠNG CHO CON KHI LY HÔN – LUẬT NQH VIỆT NAM

Câu hỏi:

Tôi và vợ tôi chuẩn bị ly hôn. Chúng tôi đã thỏa thuận rằng mỗi bên
nuôi một con. Về khoản cấp dưỡng thì tôi muốn thỏa thuận để bù trừ, vì
mỗi bên đều có trách nhiệm nuôi một con. Nhưng vợ tôi không đồng ý.
Cô ấy muốn cấp dưỡng cho con nhỏ mà tôi nuôi là 1,5 triệu đồng/tháng,
nhưng lại muốn tôi cấp dưỡng cho con lớn mà cô ấy nuôi là 2,5
triệu/tháng với lý do phải nuôi con ăn học, chi phí lớn hơn. Tôi muốn
hỏi yêu cầu như thế có hợp lý không?
Chào anh! Cảm ơn anh đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Luật NQH Việt Nam.
Với thắc mắc của anh liên quan tới nghĩa vụ cấp dưỡng cho con, chúng tôi tư vấn
cho anh như sau:

Trả lời:

Nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn

Nghĩa vụ cấp dưỡng được thực hiện giữa cha, mẹ và con; giữa anh, chị, em
với nhau; giữa ông bà nội, ông bà ngoại và cháu; giữa cô, dì, chú, cậu, bác ruột và
cháu ruột; giữa vợ và chồng theo quy định của pháp luật. Và khi vợ chồng ly hôn,
người không trực tiếp nuôi dưỡng con sẽ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con cho đến
khi con đủ 18 tuổi. Cha, mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con chưa thành niên, con
đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình
trong trường hợp không sống chung với con hoặc sống chung với con nhưng vi
phạm nghĩa vụ nuôi dưỡng con.
Điều 107 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định rõ ràng: “Nghĩa vụ
cấp dưỡng không thể thay thế bằng nghĩa vụ khác và không thể chuyển giao cho
người khác”.

Mức cấp dưỡng nuôi con khi ly hôn

Tại Điều 116 Luật Hôn nhân và gia đình có quy định về mức cấp dưỡng cụ thể như sau:

  • Mức cấp dưỡng do người có nghĩa vụ cấp dưỡng và người được cấp dưỡng hoặc người giám hộ của người đó thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.
  • Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi. Việc thay đổi mức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

Theo quy định này, mức cấp dưỡng cho con sau ly hôn được xác định theo một trong hai cách như sau:

  • Do hai bên thỏa thuận

Hai bên cha mẹ có thể thỏa thuận với nhau về số tiền cấp dưỡng nuôi con sau ly hôn. Việc thỏa thuận này phải căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người thực hiện cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của con để đảm bảo tốt nhất quyền lợi của con.

  • Do Tòa án xác định

Trong trường hợp hai bên không thể thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án xác định mức cấp dưỡng cho con khi ly hôn. Tòa án cũng sẽ dựa trên thu nhập lao động thực tế của người thực hiện cấp dưỡng và xác minh nhu cầu của con để xác định mức cấp dưỡng.

Như vậy, trường hợp của anh chị, anh chị có thể thỏa thuận lại về việc thực
hiện nghĩa vụ cấp dưỡng với hai con. Trong trường hợp anh chị thống nhất được về
mức cấp dưỡng và phương thức cấp dưỡng thì Tòa án giải quyết sẽ công nhận cho
sự thỏa thuận đó.

Còn với trường hợp vợ chồng anh không thể thống nhất được thì Tòa án sẽ
xem xét mức cấp dưỡng và phương thức cấp dưỡng cụ thể trên cơ sở điều kiện
thực tế của mỗi bên anh, chị và mức sống tối thiểu của con. Tòa án sẽ quyết định
mức cấp dưỡng hợp lý.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về thắc mắc của anh liên quan tới
nghĩa vụ cấp dưỡng cho con khi vợ chồng ly hôn. Nếu còn có thắc mắc liên quan
tới vấn đề này, anh có thể liên hệ tới HOTLINE19006588 qua Luật NQH Việt Nam để được giải đáp.
Trân trọng!

One Response

Write a response